🗣️ Trần Văn Thắng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Cho phản ứng hạt nhân: 2311Na+H11→He42+Ne2010. Lấy khối lượng các hạt nhân 2311Na; 2010Ne; 42He; 11H lần lượt là 22,9837u; 19,9869u; 4,0015u; 1,0073u và 1 u=931 ,5 MeV/c2. Trong phản ứng này, năng lượng
(A) thu vào là 3,4524 MeV.
(B) thu vào là 2,4219 MeV.
(C) tỏa ra là 2,4219 MeV.
(D) tỏa ra là 3,4524 MeV.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Phạm Thị Lộc trả lời:
Chọn câu (C): tỏa ra là 2,4219 MeV.
Khối lượng của các hạt nhân trước và sau phản ứng:
{mtruoc=22,9837+1,0073=23,991 umsau=4,0015+19,9869=23,9884 u
Năng lượng của phản ứng hạt nhân:
⇒W=(mtruoc−msau)c2=(23,991−23,9884) uc2
=0,0026.931,5=2,4219 MeV.
Do ΔE>0 nên phản ứng tỏa năng lượng.
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn C, tỏa ra là 2,4219 MeV.
➥ 🗣️ Trần Văn Thắng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Nguyễn Văn Phú viết:
Chọn D, tỏa ra là 3,4524 MeV.
👤 Nguyễn Thị Dũng viết:
Chọn B, thu vào là 2,4219 MeV.
👤 Trần Thị Đức viết:
Chọn A, thu vào là 3,4524 MeV.
👤 Trần Văn Thắng viết:
Chọn C: tỏa ra là 2,4219 MeV.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: