🗣️ Phạm Văn Trung hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Chiếu bức xạ có bước sóng λ=0,405 μm vào một tấm kim loại thì vận tốc ban đầu cực đại của electron là v1, thay bức xạ khác có tần số f2=16.1014Hz thì vận tốc ban đầu cực đại của electron là v2=2v1. Công thoát của electron ra khỏi kim loại đó bằng bao nhiêu?
(A) 1,6 eV.
(B) 1,88 eV.
(C) 3,2 eV.
(D) 2,2 eV.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Lê Thị Dũng trả lời:
Chọn câu (B): 1,88 eV.
Ta có hệ thức: {hcλ1=A+mv212hf2=A+mv222=A+4.mv212
⇒4hcλ1−hf2=3A⇒A≈3.10−19(J)≈1,88(eV)
👤 Trần Thị Phú viết:
Chọn C, 3,2 eV.
👤 Nguyễn Thị Thành viết:
Chọn D, 2,2 eV.
👤 Nguyễn Thị Lộc viết:
Chọn B, 1,88 eV.
➥ 🗣️ Phạm Văn Trung trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Trần Thị Dũng viết:
Chọn A, 1,6 eV.
👤 Nguyễn Văn Quang viết:
Chọn B: 1,88 eV.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: