🗣️ Trần Nhật Khiêm hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một máy biến áp lý tưởng, cuộn sơ cấp N1 = 2000 vòng được nối vào điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng U1 = 200 V có tần số 50 Hz. Thứ cấp gồm 2 cuộn, cuộn thứ nhất có N2= 200 vòng, cuộn thứ hai có N3 = 100 vòng. Giữa 2 đầu N2 đấu với mạch R2L2C2 mắc nối tiếp (cuộn dây thuần cảm, L2 = 0,3/π H, R2 = 30 Ω và C2 thay đổi được). Giữa 2 đầu N3 với mạch R3L3C3 mắc nối tiếp (cuộn dây thuần cảm có L3 thay đổi được, R3 = 20 Ω và C3 = 0,5/π mF). Khi điện áp hiệu dụng trên C2 và trên L3 cùng đạt giá trị cực đại thì cường độ dòng điện hiệu dụng chạy trong cuộn sơ cấp là
(A) 7/120
(B) 11/120
(C) 0,425
(D) 11/240
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop de thi thu thpt quoc gia mon vat li nam 2020.
🕵 Bạn Ngô Hải Việt trả lời:
Chọn câu (D): 11/240
Đáp án D
R2L2C2 (với C2 thay đổi)
R3L3C3 (với C3 thay đổi)
👤 Phạm Gia Lộc viết:
Chọn C, 0,425
👤 Hoàng Khôi Khánh viết:
Chọn D, 11/240
➥ 🗣️ Trần Nhật Khiêm trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp đề thi thử THPT Quốc Gia môn Vật Lí năm 2020
👤 Lê Phương Dũng viết:
Chọn B, 11/120
👤 Trần Hải Đức viết:
Chọn A, 7/120
👤 Trần Trọng Phúc viết:
Chọn D: 11/240
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: