🗣️ Trần Trí Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho mạch điện như hình vẽ.R1=2Ω,R2=3Ω,R3=5Ω,R4=4Ω. Vôn kế có điện trở rất lớn (Rv=∞). Hiệu điện thế giữa hai đầu A, B là 18V. Số chỉ của vôn kế là
(A) 0,8V.
(B) 2,8V.
(C) 4V.
(D) 5V
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop de thi thu thpt quoc gia mon vat li nam 2020.
🕵 Bạn Phạm Văn Minh trả lời:
Chọn câu (B): 2,8V.
Chọn B
Gọi hai điểm M và N là vị trí Vôn kế được mắc vào mạch như hình vẽ
Số chỉ vôn kế UMN=UMA-UNA
Ta có UAB=18V
UMA=I12.R1=UAB.R1/R12=18.2/(2+3)=7,2V
UNA=I34.R3=UAB.R3/R34=18.5/(5+4)=10V
UMN=|UMA-UAN|=|7,2-10|=2,8V
👤 Lê Văn Dũng viết:
Chọn C, 4V.
👤 Phạm Văn Lộc viết:
Chọn D, 5V
👤 Trần Thị Đức viết:
Chọn B, 2,8V.
➥ 🗣️ Trần Trí Phúc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp đề thi thử THPT Quốc Gia môn Vật Lí năm 2020
👤 Phạm Thị Thành viết:
Chọn A, 0,8V.
👤 Trương Văn Phúc viết:
Chọn B: 2,8V.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: