🗣️ Phạm Thị Dũng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Độ phóng xạ của 3mg 6027Co là 3,41 Ci.
Cho NA=6,023.1023 hạt/mol; 1 năm = 365 ngày. Chu kỳ bán rã T của 6027Co là
(A) 32 năm
(B) 15,6 năm
(C) 8,4 năm
(D) 5,25 năm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Trần Phương Phú trả lời:
Chọn câu (D): 5,25 năm
.
Số hạt nhân trong 3 mg 6027Co là: N0=3.10−360.NA (hạt)
Độ phóng xạ của 3 mg 6027Co :H0=3,41.1010Bq .
Ta có: H0=λN0⇒λ=H0N0 hay ln2T=H0N0⇒T=N0.ln2H0
T=0,693.3.10−3.6,023.102360.3,41.3,7.1010≈165406320s=5,245 nam≈5,25 năm.
👤 Trần Văn Phú viết:
Chọn C, 8,4 năm
👤 Nguyễn Văn Thành viết:
Chọn D, 5,25 năm
➥ 🗣️ Phạm Thị Dũng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Nguyễn Thị Lộc viết:
Chọn B, 15,6 năm
👤 Trần Thị Dũng viết:
Chọn A, 32 năm
👤 Nguyễn Văn Minh viết:
Chọn D: 5,25 năm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: