🗣️ Trần Thị Tấn hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Cho phản ứng hạt nhân: 31T+X→42He+n+17,6MeV.
Hạt nhân X và năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 1 gam Heli theo phản ứng trên. Cho số Avôgađrô NA=6,02.1023 (nguyên tử/mol).
(A) X=21D,E=26,488.1023(MeV)
(B) X=31T,E=2,65.1024(MeV)
(C) X=31T,E=25,23.1023(MeV)
(D) X=21D,E=6,5.1024(MeV)
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Nguyễn Khôi Kha trả lời:
Chọn câu (A): X=21D,E=26,488.1023(MeV)
Phương trình phản ứng hạt nhân: 31T+AZX→42He+10n+17,6MeV.
Định luật bảo toàn số khối: 3+A=4+1→A=2
Định luật bảo toàn điện tích: 1+Z=2+0→Z=1
X là 21D
Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 1 gam Heli theo phản ứng trên là:
E=N.ΔE=mA.NA.ΔE=14.6,02.1023.17,6=26,488.1023(MeV)
👤 Phạm Văn Khôi viết:
Chọn C, X=31T,E=25,23.1023(MeV)
👤 Trần Văn Long viết:
Chọn D, X=21D,E=6,5.1024(MeV)
👤 Lê Văn Đạt viết:
Chọn B, X=31T,E=2,65.1024(MeV)
👤 Trần Văn Phát viết:
Chọn A, X=21D,E=26,488.1023(MeV)
➥ 🗣️ Trần Thị Tấn trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Trần Hải Thành viết:
Chọn A: X=21D,E=26,488.1023(MeV)
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: