🗣️ Lê Văn Lộc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đồ thị vận tốc - thời gian của hai con lắc (1) và (2) được cho bởi hình vẽ. Biết biên độ của con lắc (2) là 9 cm. Tốc độ trung bình của con lắc (1) kể từ thời điểm ban đầu đến thời điểm động năng bằng 3 lần thế năng lần thứ 2 là
(A) 6 cm/s.
(B) 18 cm/s.
(C) 12 cm/s.
(D) 10 cm/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo 20 de thi on luyen thpt quoc gia mon vat li co loi giai 2022.
🕵 Bạn Trần Thị Thành trả lời:
Chọn câu (B): 18 cm/s.
.
Từ đồ thị ta có {v1max=8π=ω1.A1v2max=6π=ω2.A2⇒A1A2=ω2.v1maxω1.v2max
Mặt khác T2=32T1⇒ω1=32ω2⇒A1A2=89⇒{A1=8cmω1=πrad/s
Phương trình vận tốc của dao động (1)
v1=8πcos(πt−π2)⇒x1=8πcos(πt−π)(cm)
Vị trí động năng bằng 3 lần thế năng ứng với x=±A2
Suy ra động năng bằng 3 lần thế năng lần thứ 2 tại vị trí x=A2 , chuyển động theo chiều dương.
Tính từ thời điểm ban đầu, quãng đường và thời gian là S = A + A2 = 12cm; t =T4+T12=23s
vtb=St=18cm/s
👤 Trần Văn Hào viết:
Chọn C, 12 cm/s.
👤 Nguyễn Thị Thiện viết:
Chọn D, 10 cm/s.
👤 Lê Văn Hải viết:
Chọn B, 18 cm/s.
➥ 🗣️ Lê Văn Lộc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ 200 câu thi ôn luyện THPT Quốc gia môn Vật lí có lời giải 2022
👤 Phạm Văn Đăng viết:
Chọn A, 6 cm/s.
👤 Phạm Văn Anh viết:
Chọn B: 18 cm/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: