🗣️ Lê Hải Minh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho đoạn mạch gồm điện trở thuần R mắc nối tiếp với một tụ điện có điện dung C=10−25πF. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp xoay chiều u=5√2cos100πt (V). Biết số chỉ của vôn kế ở hai đầu điện trở R là 4 V. Cường độ dòng điện chạy trong mạch có giá trị là:
(A) 1,5
(B) 0,3
(C) 1
(D) 0,6
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 30 de thi thu thpt quoc gia mon vat li nam 2022 co loi giai.
🕵 Bạn Trần Văn Anh trả lời:
Chọn câu (D): 0,6
Phương pháp:
+ Sử dụng biểu thức tính dung kháng: ZC=1ωC
+ Sử dụng biểu thức: U=√U2R+U2C
+ Sử dụng biểu thức định luật ôm: I=UZ
Cách giải:
+ Dung kháng: ZC=1ωC=1100π⋅10−25π=5Ω
+ Ta có: UR=4V
Lại có: U=√U2R+U2C⇒UC=√U2−U2R=√52−42=3V
Cường độ dòng điện trong mạch: I=UCZC=35A
.
👤 Nguyễn Văn Lộc viết:
Chọn C, 1
👤 Trần Văn Dũng viết:
Chọn D, 0,6
➥ 🗣️ Lê Hải Minh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 đề thi thử THPT Quốc gia môn Vật lí năm 2022 có lời giải
👤 Nguyễn Văn Thành viết:
Chọn B, 0,3
👤 Trần Văn Phú viết:
Chọn A, 1,5
👤 Phạm Hải Huy viết:
Chọn D: 0,6
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: