🗣️ Lê Thị Dũng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một vật dao động điều hòa với biên độ 5 cm. Quãng đường lớn nhất vật đi được trong 5/3 (s) là 35 cm. Tại thời điểm vật kết thúc quãng đường 35 cm thì tốc độ của vật là
(A) 7π√3cm/s
(B) 10π√3cm/s
(C) 5π√32cm/s
(D) 5π√3cm/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi minh hoa mon vat li thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,34 de,.
🕵 Bạn Trần Khôi Phú trả lời:
Chọn câu (D): 5π√3cm/s
Phương pháp:
+ Áp dụng công thức tính quãng đường lớn nhất:Smax=2AsinωΔt2
+ Áp dụng công thức tính quãng đường ngắn nhất:Smin=2A(1−cosΔφ2)
Cách giải:
Trong 53s vật có:Smax=35cm=6A+A⇒t=3T2+t*
Quãng đường lớn nhất vật đi được trong khoảng thời gian 53s là:Smax=6A+2Asinωt*2=35cm⇒2Asinωt*2=5→sinωt*2=12⇒t*=T6
Ta có:t=3T2+T6=53s⇒T=1s⇒ω=2π(rad/s)
Tại điểm kết thúc quãng đường 35cm, li độ của vật là:x=Asinωt*2=A2=2,5cm
Áp dụng công thức độc lập, ta có:A2=x2+v2ω2⇒v=ω√A2−x2=2π√52−2,52=5√3π(cm/s)
Chọn A.
👤 Nguyễn Hậu Kha viết:
Chọn C, 5π√32cm/s
👤 Trần Trọng Tường viết:
Chọn D, 5π√3cm/s
➥ 🗣️ Lê Thị Dũng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi minh họa môn Vật lí THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (34 đề)
👤 Nguyễn Liêm Bách viết:
Chọn B, 10π√3cm/s
👤 Trần Khanh Vỹ viết:
Chọn A, 7π√3cm/s
👤 Phạm Thị Thành viết:
Chọn D: 5π√3cm/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: