🗣️ Lê Thị Minh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Dao động của một vật có khối lượng là 200g tổng hợp của hai dao động điều hòa thành phần cùng tần số, cùng biên độ có li độ phụ thuộc thời gian được biểu diễn như hình vẽ. Biết t2−t1=13s. Lấy π2=10. Mốc thế năng ở vị trí cân bằng. Cơ năng của chất điểm có giá trị là:
(A) 64 J
(B) 6,4 mJ
(C) 0,643mJ.
(D) 6,43mJ.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi minh hoa mon vat li thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,34 de,.
🕵 Bạn Trần Phan Anh trả lời:
Chọn câu (B): 6,4 mJ
Phương pháp giải:
+ Đọc đồ thị dao động
+ Sử dụng vòng tròn lượng giac
+ Sử dụng công thức góc quét: Δφ=ωΔt
+ Sử dụng biểu thức tổng hợp dao động điều hòa: x=x1+x2=A1∠φ1+A2∠φ2
+ Sử dụng biểu thức tính cơ năng: W=12mω2A2
Giải chi tiết:
Xét điểm M (đường 2), N (đường 1) tại hai thời điểm t1,t2 trên đồ thị
Xác định trên vòng tròn lượng giác ta được:
Từ vòng tròn lượng giác, ta suy ra Δφ=π3
Ta có: xNt1=4=AcosΔφ2=Acosπ6⇒A=8√3cm
Mặt khác: Δφ=ω.Δt⇒ω=ΔφΔt=π313=π(rad/s)⇒{x1=8√3cos(πt−π6)cmx2=8√3cos(πt+π6)cm
Dao động tổng hợp: x=x1+x2=8√3∠−π6+8√3∠π6=8∠0
Cơ năng của chất điểm: W=12mω2A2=12.0,2.π2.(0,08)2=6,4.10−3J=6,4mJ
👤 Nguyễn Khánh Thành viết:
Chọn C, 0,643mJ.
👤 Trần Minh Phú viết:
Chọn D, 6,43mJ.
👤 Nguyễn Phương Dũng viết:
Chọn B, 6,4 mJ
➥ 🗣️ Lê Thị Minh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi minh họa môn Vật lí THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (34 đề)
👤 Trần Hải Đức viết:
Chọn A, 64 J
👤 Phạm Trọng Minh viết:
Chọn B: 6,4 mJ
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: