🗣️ Lê Văn Nghĩa hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho phản ứng tổng hợp hạt nhân 221D→AzX+10n. Biết độ hụt khối của hạt nhân 21D là 0,0024u, của hạt nhân X là 0,0083u. Lấy 1u = 931 MeV/c2. Năng lượng toả ra khi tổng hợp hết 1g 21D là
(A) 4,906.1023 MeV.
(B) 9,813.1023 MeV.
(C) 6,52 MeV.
(D) 3,26 MeV.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,nam 2022, de thi thu mon vat li thpt quoc gia co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Trần Thị Phú trả lời:
Chọn câu (A): 4,906.1023 MeV.
Phương pháp:
Năng lượng toả ra của một phản ứng là: E=(Δms−Δmt)⋅c2
Số hạt nhân trong lg: n=mA⋅NA
Năng lượng tỏa ra: ∑E=E.n
Cách giải:
Nhận xét: mỗi phương trình sử dụng 2 hạt nhân D
Năng lượng toả ra của một phản ứng là:
E=(−2ΔmD+mX)⋅c2=(−2.0,0024+0,0083)⋅931=3,2585MeV
1g D có số hạt nhân D là: N=12NA
Vậy phản ứng tổng hợp hết 1g D thì năng lượng tỏa ra là:
∑E=E⋅N2=3,2585⋅0,52⋅6,023⋅1023=4,906⋅1023MeV
.
👤 Phạm Diệp Minh viết:
Chọn C, 6,52 MeV.
👤 Lê Ngọc Anh viết:
Chọn D, 3,26 MeV.
👤 Trần Thế Phúc viết:
Chọn B, 9,813.1023 MeV.
👤 Lê Trí Anh viết:
Chọn A, 4,906.1023 MeV.
➥ 🗣️ Lê Văn Nghĩa trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022
👤 Lê Thị Lộc viết:
Chọn A: 4,906.1023 MeV.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: