🗣️ Phạm Thị Khoa hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Năng lượng liên kết của N2010e là 160,64 MeV. Khối lượng của nguyên tử H11 là 1,007825u, khối lượng của prôtôn là 1,00728u và khối lượng và khối lượng của nơtrôn là 1,008666u. Coi 1u = 931,5MeV/c2. Khối lượng nguyên tử ứng với hạt nhân N2010e là
(A) 19,986947 u.
(B) 19,992397 u.
(C) 19,996947 u.
(D) 19,983997 u.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tuyen tap 30 de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022.
🕵 Bạn Lê Ngọc Anh trả lời:
Chọn câu (B): 19,992397 u.
Ta có:
Δm=ΔEc2=160,64Mevc2=10.1,008725u+10.1,00866u−mNe*⇒mNe*=19,992397u
👤 Trần Trí Hải viết:
Chọn C, 19,996947 u.
👤 Lê Trọng Đăng viết:
Chọn D, 19,983997 u.
👤 Phạm Thế Hào viết:
Chọn B, 19,992397 u.
➥ 🗣️ Phạm Thị Khoa trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tuyển tập 30 đề thi THPT quốc gia môn Vật lý năm 2022
👤 Lê Diệp Thiện viết:
Chọn A, 19,986947 u.
👤 Lê Nhật Anh viết:
Chọn B: 19,992397 u.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: