🗣️ Phạm Thị Thiên hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một nguồn phát sóng dao động theo phương trình u=acos(20πt)(cm) với t tính bằng giây. Trong khoảng thời gian 2 s, sóng này truyền đi được quãng đường bằng bao nhiêu lần bước sóng?
(A) 20.
(B) 40.
(C) 10.
(D) 30.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tuyen tap 30 de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022.
🕵 Bạn Lê Thị Sang trả lời:
Chọn câu (A): 20.
Ta có: T=2π20π=0,1(s) → vận tốc truyền sóng: v=λT=10λ
Trong thời gian 2s, sóng truyền được quãng đường là: s=vt=10λ.2=20λ.
👤 Trần Nhật Dũng viết:
Chọn C, 10.
👤 Lê Thị Lộc viết:
Chọn D, 30.
👤 Phạm Phan Đức viết:
Chọn B, 40.
👤 Lê Liêm Thành viết:
Chọn A, 20.
➥ 🗣️ Phạm Thị Thiên trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tuyển tập 30 đề thi THPT quốc gia môn Vật lý năm 2022
👤 Lê Thị Danh viết:
Chọn A: 20.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: