🗣️ Lê Trí Đạt hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một người thả vật rơi tự do, vật chạm đất có v=50m/s, g=10m/s2. Độ cao của vật sau khi đi được 3s là
(A) 45 m.
(B) 80 m.
(C) 100 m.
(D) 125 m.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thu thpt quoc gia mon vat li cuc hay co loi giai chi tiet.
🕵 Bạn Trần Văn Phúc trả lời:
Chọn câu (B): 80 m.
ốc tọa độ tại vị trí vật bắt đầu rơi, chiều dương hướng xuống.
Phương trình vận tốc vt=v0+at=10t
Vận tốc lúc chạm đất v=50m/s⇒ thời gian vật rơi là t=5010=5s.
Tọa độ vật x=gt22=5t2
Vật được thả từ độ cao h=5t2=5.52=125m.
Độ cao của vật sau khi đi được 3s là h'=h−s=125−45=80m
👤 Phạm Hải Tường viết:
Chọn C, 100 m.
👤 Hoàng Phương Kha viết:
Chọn D, 125 m.
👤 Lê Khánh Thanh viết:
Chọn B, 80 m.
➥ 🗣️ Lê Trí Đạt trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 Đề thi thử thpt quốc gia môn Vật Lí 2020 cực hay nói lời giải chi tiết
👤 Trần Minh Hòa viết:
Chọn A, 45 m.
👤 Trần Thế Đức viết:
Chọn B: 80 m.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: