🗣️ Lê Thị Thanh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Phản ứng hạt nhân sau: 73Li+11H→42He+42He. Biết mLi =7,0144u; mH=1,0073u;mHe= 4,0015u, 1u=931,5MeV/c2. Năng lượng phản ứng tỏa ra là
(A) 17,42MeV
(B) 17,25MeV
(C) 7,26MeV
(D) 12,6MeV
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop de thi thu vat li cuc hay co loi giai nam 2020.
🕵 Bạn Trần Phan Tín trả lời:
Chọn câu (A): 17,42MeV
Đáp án A
Năng lượng phản ứng tỏa ra ΔE=(mLi+mH−2mHe)c2=17,42MeV
👤 Nguyễn Văn Trọng viết:
Chọn C, 7,26MeV
👤 Trần Văn Triết viết:
Chọn D, 12,6MeV
👤 Trần Văn Hậu viết:
Chọn B, 17,25MeV
👤 Nguyễn Văn Quý viết:
Chọn A, 17,42MeV
➥ 🗣️ Lê Thị Thanh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp đề thi thử Vật Lí cực hay có lời giải năm 2020
👤 Trần Văn Dũng viết:
Chọn A: 17,42MeV
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: