🗣️ Nguyễn Khôi Quốc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một con lắc lò xo treo vào một điểm cố định ở nơi có gia tốc trọng trường g=π2(m/s2). Cho con lắc dao động điều hòa theo phương thẳng đứng. Hình bên là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của thế năng đàn hồi Wđh của lò xo vào thời gian t. Khối lượng của con lắc gần nhất với giá trị nào sau đây?
(A) 0,65kg
(B) 0,35kg
(C) 0,55kg
(D) 0,45kg
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li 2020 cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Trần Văn Thiên trả lời:
Chọn câu (A): 0,65kg
Vì thời điểm t=0,1s ở giữa hai thời điểm thế năng đàn hồi bằng 0 nên lúc này vật đang ở vị trí biên âm
Lúc này: Wdh1=0,34=0,075J=k(A−Δl0)22
Tại thời điểm t2=0,2s thì lò xo ở biên dương
⇒Wdh2=k(A+Δl0)22=0,6+0,34=0,675J
Từ đó suy ra: A−Δl0A+Δl0=13⇒A=2Δl0⇒kΔl202=0,075J
Dễ thấy: T2=0,25−0,1=0,15s⇒T=0,3s⇒ω=20π3(rad/s)
Nên ω2=km=Δl0g⇒Δl0=9400m⇒0,075=kΔl202=mgΔl02⇒m=0,667kg
👤 Lê Anh Danh viết:
Chọn C, 0,55kg
👤 Phạm Minh Kiên viết:
Chọn D, 0,45kg
👤 Trần Văn Trường viết:
Chọn B, 0,35kg
👤 Phạm Văn Bình viết:
Chọn A, 0,65kg
➥ 🗣️ Nguyễn Khôi Quốc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí 2020 cực hay có lời giải
👤 Vũ Khôi Tài viết:
Chọn A: 0,65kg
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: