🗣️ Nguyễn Anh Quý hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một chất có khả năng phát ra ánh sáng phát quang với tần số f=6.1014Hz. Khi dùng ánh sáng có bước sóng nào dưới đây để kích thích thì chất này không thể phát quang?
(A) 0,55μm
(B) 0,45μm
(C) 0,38μm
(D) 0,4μm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li 2020 cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Hồ Thị Thuận trả lời:
Chọn câu (A): 0,55μm
Bước sóng giới hạn của chất này là: λ=vf=3.1086.1014=0,5.10−6m=0,5μm. Vì 0,55μm>0,5μm nên ánh sáng có bước sóng sẽ không cho chất này phát quang
👤 Trần Thị Tiến viết:
Chọn C, 0,38μm
👤 Nguyễn Thị Nghĩa viết:
Chọn D, 0,4μm
👤 Nguyễn Thị Vinh viết:
Chọn B, 0,45μm
👤 Trần Thị Khánh viết:
Chọn A, 0,55μm
➥ 🗣️ Nguyễn Anh Quý trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí 2020 cực hay có lời giải
👤 Phạm Thị Phúc viết:
Chọn A: 0,55μm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: