🗣️ Nguyễn Ngọc Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho mạch điện xoay RLC có R thay đổi được. Cuộn dây thuần cảm có L=1πH và C=10−34πF điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch là u=75√2cos100πt. Công suất tiêu thụ trong mạch là P=45W. Điện trở R có những giá trị nào sau đây:
(A) R=45Ω; R=60Ω
(B) R=80Ω; R=160Ω
(C) R=45Ω; R=80Ω
(D) R=60Ω; R=160Ω
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li 2020 cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Phan Văn Dũng trả lời:
Chọn câu (C): R=45Ω; R=80Ω
Công suất tiêu thụ trong mạch được tính theo công thức:
P=U2RR2+(ZL−ZC)2⇒45=752.RR2+(100−40)2⇒R2−125R+3600=0⇒{R1=80ΩR2=45Ω
👤 Trần Phương Phú viết:
Chọn C, R=45Ω; R=80Ω
➥ 🗣️ Nguyễn Ngọc Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí 2020 cực hay có lời giải
👤 Nguyễn Gia Thành viết:
Chọn D, R=60Ω; R=160Ω
👤 Nguyễn Hải Lộc viết:
Chọn B, R=80Ω; R=160Ω
👤 Đinh Khánh Dũng viết:
Chọn A, R=45Ω; R=60Ω
👤 Nguyễn Trí Dũng viết:
Chọn C: R=45Ω; R=80Ω
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: