🗣️ Lê Trí Văn hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Mạch điện như hình vẽ bên. Suất điện động của nguồn ξ= 12 V, điện trở trong r=1Ω. Biết R1=6Ω, R2=12Ω. Bỏ qua điện trở dây nối và ampere kế. Số chỉ của Ampere kế là 1,5A. Giá trị của R là
(A) 3Ω
(B) 6Ω
(C) 9Ω
(D) 12Ω
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tong hop 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li 2020 cuc hay co loi giai.
🕵 Bạn Trần Văn Vỹ trả lời:
Chọn câu (A): 3Ω
Rnt (R1//R2)⇒RN=R+R1R2R1+R2=R+6.126+12=R+4
Định luật Ôm cho toàn mạch ta có:
E=I(RN+r)⇔12=1,5(R+4+1)⇒R=3Ω
👤 Trần Nhật Phúc viết:
Chọn C, 9Ω
👤 Lê Thị Anh viết:
Chọn D, 12Ω
👤 Phạm Phan Minh viết:
Chọn B, 6Ω
👤 Lê Liêm Anh viết:
Chọn A, 3Ω
➥ 🗣️ Lê Trí Văn trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tổng hợp 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí 2020 cực hay có lời giải
👤 Lê Thị Thành viết:
Chọn A: 3Ω
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: