🗣️ Phạm Phan Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một nguồn O phát sóng cơ dao động theo phương trình: x=2cos(20πt+π3) trong đó u(mm), t(s). Biết sóng truyền theo đường thẳng Ox với tốc độ không đổi 1m/s. Gọi M là một điểm trên đường truyền sóng cách O một khoảng 42,5cm. Trong khoảng từ O đến M có bao nhiêu điểm dao động lệch pha π6 so với nguồn O ?
(A) 9
(B) 8
(C) 5
(D) 4
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 30 de thi thpt quoc gia mon vat li nam 2022 co loi giai.
🕵 Bạn Lê Khánh Đức trả lời:
Chọn câu (C): 5
Phương pháp:
Bước sóng: λ=vT=v⋅2πω
Công thức tính độ lệch pha: Δφ=2πdλ⇒d
Cách giải:
Bước sóng: λ=vT=v⋅2πω=1⋅2π20π=0,1m=10 cm
Công thức tính độ lệch pha: Δφ=2πdλ
Điểm dao động lệch pha π6 so với nguồn tức là:
Δφ=π6+2kπ⇔2πdλ=π6+2kπ⇒d=(16+2k)λ2=(16+2k)⋅102=56+10k
Số điểm dao động lệch pha π6 so với nguồn trong khoản O đến M bằng số giá trị k nguyên thỏa mãn:
0<d<42,5 cm⇔0<56+10k<42,5⇔−0,08<k<4,17⇒k=0;1;2;3;4;5
Có 5 giá trị k nguyên thỏa mãn ⇒ Có 5 điểm.
👤 Trần Hải Lộc viết:
Chọn C, 5
➥ 🗣️ Phạm Phan Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Nguyễn Phương Phú viết:
Chọn D, 4
👤 Nguyễn Khánh Dũng viết:
Chọn B, 8
👤 Đinh Minh Đức viết:
Chọn A, 9
👤 Nguyễn Thế Bảo viết:
Chọn C: 5
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: