🗣️ Bùi Văn Trường hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Người ta dùng một laze CO2 có công suất 8 W để làm dao mổ. Tia laze chiếu vào chỗ nào sẽ làm cho nước của phần mô ở chỗ dod bốc hơi và mô bị cắt. Biết nhiệt dung riêng, khối lượng riêng và nhiệt hóa hơi của nước là: c = 4,18 kJ/kg.K, ρ=103kg/m3, L = 2260 kJ/kg, nhiệt độ ban đầu của nước là 37∘C. Thể tích nước mà tia laze làm bốc hơi trong 1 s là
(A) 2,3mm3
(B) 3,9mm3
(C) 3,1mm3
(D) 1,6mm3
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Phạm Thị Thắng trả lời:
Chọn câu (C): 3,1mm3
Chọn C.
Gọi m là khối lượng nước đã bốc hơi thì nhiệt lượng cần cung cấp để bốc hơi m lượng nước là:
Q = P.t = m.c.∆to + m.L
Thể tích nước mà tia laze làm bốc hơi trong 1 s là
V=mρ=P.tρ(cΔto+L)=8.1103(4,18.103.(100−37)+2260.103)≈3,1.10−9 m3
👤 Trần Thế Đức viết:
Chọn C, 3,1mm3
➥ 🗣️ Bùi Văn Trường trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Lê Trí Dũng viết:
Chọn D, 1,6mm3
👤 Phạm Diệp Thành viết:
Chọn B, 3,9mm3
👤 Lê Ngọc Phú viết:
Chọn A, 2,3mm3
👤 Nguyễn Phan Hiển viết:
Chọn C: 3,1mm3
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: