🗣️ Lê Thị Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Trong thí nghiệm giao thoa bằng Y - âng, khoảng cách từ màn đến hai khe là D; khoảng cách hai khe S1S2 là a. Nguồn S phát ra ánh sáng có bước sóng λ. Sau một trong hai khe người ta đặt một bản song song dày e=0,005 mm, chiết xuất n=1,5 thì thấy vân trung tâm dời đến vị trí vân sáng thứ 5. Tính bước sóng λ.
(A) 0,4μm
(B) 0,75 μm
(C) 0,6μm
(D) 0,5 μm.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Trần Khôi Đức trả lời:
Chọn câu (D): 0,5 μm.
.
Hệ vân dịch đoạn x0: x0=(n−1)eDa (1)
Theo đề ra, vân trung tâm dời đến vị trí vân sáng thứ 5, ta có: x0=5λDa (2)
Từ (1) và (2), suy ra: (n−1)eDa=5λDa⇒λ=(n−1)e5=0,5(μm)
👤 Trần Văn Nghĩa viết:
Chọn C, 0,6μm
👤 Nguyễn Văn Thiện viết:
Chọn D, 0,5 μm.
➥ 🗣️ Lê Thị Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Nguyễn Văn Tiến viết:
Chọn B, 0,75 μm
👤 Trần Văn Vinh viết:
Chọn A, 0,4μm
👤 Trần Hải Anh viết:
Chọn D: 0,5 μm.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: