🗣️ Huỳnh Thị Ân hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Chiếu ánh sáng trắng có bước sóng biến đổi từ 0,38μm đến 0,76μm vào khe S trong thí nghiệm giao thoa Young, khoảng cách từ hai nguồn đến màn là 2m, khoảng cách giữa hai nguồn là 2mm. Số bức xạ cho vân sáng tại M trên màn cách vân trung tâm 4mm là:
(A) 5
(B) 4
(C) 6
(D) 7
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Trần Khanh Lâm trả lời:
Chọn câu (A): 5
Ta có: xM=kλDa→λ=a.xMkD=2.10−3.4.10−3k.2=4k(μm)
Do: {0,38μm≤λ≤0,76μmk∈Z→{0,38μm≤4k≤0,76μmk∈Z→{5,26≤k≤10,52k∈Z
Suy ra k = 6, 7, 8, 9 ,10. Như vậy tại M có 5 bức xạ cho vân sáng👤 Lê Thị Phú viết:
Chọn C, 6
👤 Phạm Thị Thành viết:
Chọn D, 7
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn B, 4
👤 Phạm Thị Dũng viết:
Chọn A, 5
➥ 🗣️ Huỳnh Thị Ân trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Phạm Thị Lợi viết:
Chọn A: 5
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: