🗣️ Trần Khanh Lâm hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Trong thí nghiệm giao thoa Young, khoảng cách hai khe a = 2mm, khoảng cách hai khe tới màn hứng vân là D = l,2m. Khe S phát đồng thời hai bức xạ màu đỏ có bước sóng 0,76μm và màu lục có bước sóng 0,48μm . Khoảng cách từ vân sáng màu đỏ bậc 2 đến vân sáng màu lục bậc 5 nằm cùng phía đối vói vân trung tâm là:
(A) 0,528mm
(B) 1,20mm
(C) 3,24mm
(D) 2,53mm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra vat li 12 hoc ki 2 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Phạm Anh Thành trả lời:
Chọn câu (A): 0,528mm
Vị trí của vân sáng màu đỏ bậc 2:
xd2=2.λdDa=2.0,76.10−6.1,22.10−3=0,912mm
Vị trí của vân sáng màu lục bậc 5:
xl5=5.λlDa=5.0,48.10−6.1,22.10−3=1,44mm
Khoảng cách từ vân sáng màu đỏ bậc 2 đến vân sáng màu lục bậc 5 nằm cùng phía đối với vân trung tâm là:
Δx=xd2−xl5=1,44−0,912=0,528mm
👤 Huỳnh Thị Dũng viết:
Chọn C, 3,24mm
👤 Vũ Thị Lộc viết:
Chọn D, 2,53mm
👤 Hoàng Thị Đức viết:
Chọn B, 1,20mm
👤 Phạm Thị Thành viết:
Chọn A, 0,528mm
➥ 🗣️ Trần Khanh Lâm trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất)
👤 Trần Thị Vinh viết:
Chọn A: 0,528mm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: