🗣️ Lê Trọng Bảo hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập
Đặt một điện áp xoay chiều tần số f=50 Hz và giá trị hiệu dụng U=80V vào hai đầu đoạn mạch gồm R, L, C mắc nối tiếp. Biết cuộn cảm thuần có độ tự cảm L=0,6πH tụ điện có điện dung C=10−4πF và công suất tỏa nhiệt trên điện trở R là 80 W. Giá trị của điện trở thuần R là:
(A) 20 Ω.c
(B) 80 Ω.
(C) 30 Ω.
(D) 40 Ω.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de kiem tra hoc ki 1 vat ly 12 co dap an ,moi nhat,.
🕵 Bạn Trần Văn Công trả lời:
Chọn câu (D): 40 Ω.
Cảm kháng và dung kháng của mạch: ZL=60 Ω, ZC=100 Ω.
Công suất tỏa nhiệt trên điện trở:
P=I2R=U2RR2+(ZL−ZC)2
⇒80=802RR2+(60−100)2
⇔R2−80R+1600=0
→ Phương trình cho ta nghiệm kép: R=40 Ω.
.
👤 Phạm Nhật Dũng viết:
Chọn C, 30 Ω.
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn D, 40 Ω.
➥ 🗣️ Lê Trọng Bảo trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Đề kiểm tra học kì 1 Vật Lý 12 có đáp án (Mới nhất)
👤 Lê Phan Đức viết:
Chọn B, 80 Ω.
👤 Trần Liêm Thành viết:
Chọn A, 20 Ω.c
👤 Nguyễn Thị Anh viết:
Chọn D: 40 Ω.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: