🗣️ Đỗ Khánh Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm Vật Lý lớp 12 trong sách bài tập Sách Cánh Diều
Hai dây dẫn rất dài song song cách nhau 0,4 m trong không khí, mỗi dây mang dòng điện 6,0 A (Hình 3.8). Biết độ lớn cảm ứng từ do một dây dẫn thẳng dài mang dòng điện I tạo ra ở vị trí cách trục dây dẫn một khoảng r là B=2,0.10−7(Ir), với B tính bằng tesla (T), r tính bằng mét (m} và I tính bằng ampe (A). Lực từ do dòng điện này tác dụng lên một mét của dòng điện kia là bao nhiêu micronewton (μN)?
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: trac nghiem vat ly 12 canh dieu chu de 3, tu truong co dap an.
🕵 Bạn Lê Văn Lộc trả lời:
Đáp an: 18μN. Tại vị trí đặt dòng điện 2 , dòng điện ở dây 1 có cảm ứng từ là B1=2,0.10−7(I1r) Đoạn dòng điện 2 có chiều dài l chịu tác dụng của lực từ do từ trường của dòng điện 1 gây ra là F12=2,0.10−7(I1r)I2l
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: