🗣️ Nguyễn Thị Lâm hỏi: Cho mình hỏi một câu Vật lý Lớp 11 trong sách bài tập Sách Kết Nối Tri Thức
Cho mạch điện như Hình 24.5. Suất điện động E = 10 V, bỏ qua điện trở trong của nguồn. Các giá trị điện trở R1 = 20 Ω; R2 = 40 Ω, R3 = 50 Ω.
a) Tính cường độ dòng điện chạy qua điện trở R1.
b) Tính cường độ dòng điện I chạy qua mạch chính.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: giai sgk vat li 11 kntt bai 24, nguon dien co dap an.
🕵 Bạn Phan Liêm Thành trả lời:
a) Do bỏ qua điện trở trong của nguồn nên suất điện động của nguồn bằng hiệu điện thế mạch ngoài: U = 10 V
Do ba điện trở mắc song song nên: U1 = U2 = U3 = U = 10V
Cường độ dòng điện chạy qua R1 là: I1=U1R1=1020=0,5 A
b) Ta có ba điện trở R1 // R2 // R3 nên điện trở tương đương mạch ngoài là
1RN=1R1+1R2+1R3=120+140+150⇒RN=20019Ω
Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính: I=ERN=1020019=0,95 A
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: