🗣️ Nguyễn Minh Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một thấu kính hội tụ có tiêu cự 15 cm. M là một điểm nằm trên trục chính của thấu kính, P là một chất điểm dao động điều hòa quanh vị trí cân bằng trùng với điểm M. Gọi P’ là ảnh của P qua thấu kính. Khi P dao động theo phương vuông góc với trục chính, biên độ 5 cm thì P’ là ảnh ảo dao động với biên độ 10cm. Nếu P dao động dọc theo trục chính với tần số 5 Hz, biên độ 2,5 cm thì P’ có tốc độ trung bình trong khoảng thời gian 0,2s bằng
(A) 2,25 m/s.
(B) 1,0 m/s.
(C) 1,25 m/s.
(D) 1,5 m/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo 20 de thi on luyen thpt quoc gia mon vat li co loi giai 2022.
🕵 Bạn Trần Thị Dũng trả lời:
Chọn câu (A): 2,25 m/s.
Thấu kính hội tụ có f = 15cm
Khi P dao động vuông góc với trục chính, ảnh của P (cũng là M) qua thấu kính là ảnh ảo nên d'<0 ảnh cao gấp 2 lần vật
⇒k=2=−d'd=ff−d
⇒d=OM=7,5(cm)
Khi M dao động dọc theo trục chính của thấu kính với biên độ 2,5 cm ta có
d1=5cm⇒d'1=d1fd1−f=5.155−15=−7,5(cm)
d2=10cm⇒d'2=d2fd2−f=10.1510−15=−30(cm)
Quỹ đạo của ảnh P’ là L=|d'1−d'2|=22,5(cm)
f=5Hz⇒T=0,2s
Tốc độ trung bình của ảnh P’ trong 0,2s là
vtb=2LT=2.22,50,2=225(cm/s)=2,25(m/s)
👤 Lê Thị Phú viết:
Chọn C, 1,25 m/s.
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn D, 1,5 m/s.
👤 Trần Thị Đức viết:
Chọn B, 1,0 m/s.
👤 Phạm Thị Thành viết:
Chọn A, 2,25 m/s.
➥ 🗣️ Nguyễn Minh Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ 200 câu thi ôn luyện THPT Quốc gia môn Vật lí có lời giải 2022
👤 Nguyễn Thị Đông viết:
Chọn A: 2,25 m/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: