🗣️ Phạm Khanh Lộc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một vật có khối lượng m = 200 g gắn vào lò xo dao động điều hòa có đồ thị li độ theo thời gian như hình vẽ: Động năng của vật tại thời điểm t = 0,5 s là
(A) Wđ = 0,1 J.
(B) Wđ = 0,2 J.
(C) Wđ = 0,25 J.
(D) Wđ = 0,125 J.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo 25 de thi on luyen thpt quoc gia mon vat li co loi giai nam 2022.
🕵 Bạn Lê Anh Thành trả lời:
Chọn câu (C): Wđ = 0,25 J.
Từ đồ thị: A = 10 cm
Khoảng thời gian từ 0,1 s đến 0,3 s: Δt=0,3−0,1=0,2 s=T2⇒T=0,4 s .
Tần số góc: ω=2πT=2π0,4=5π(rad/s) .
Tại thời điểm t = 0,5 s vật đang ở li độ x = 0.
Động năng lúc này:
Wđ=W−Wt=12kA2−12kx2=12mω2(A2−x2)=12.0,2.(0,5π)2.(0,1−0)2=0,25 (J)
.
👤 Trần Thị Ngọc viết:
Chọn C, Wđ = 0,25 J.
➥ 🗣️ Phạm Khanh Lộc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ 200 câu thi ôn luyện THPT Quốc gia môn Vật lí có lời giải 2022
👤 Nguyễn Thị Linh viết:
Chọn D, Wđ = 0,125 J.
👤 Nguyễn Thị Vĩ viết:
Chọn B, Wđ = 0,2 J.
👤 Trần Thị Huy viết:
Chọn A, Wđ = 0,1 J.
👤 Trần Văn Thành viết:
Chọn C: Wđ = 0,25 J.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: