🗣️ Lê Thị Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một sóng cơ học lan truyền trên mặt nước với tốc độ 32 cm/s. Phương trình sóng tại nguồn là u=4cos(2πt+π6)cm. Vận tốc của phần tử vật chất tại điểm M cách O một khoảng 16 cm tại thời điểm t = 2,5 s là
(A) −4π cm/s.
(B) 0 cm/s.
(C) 3πcm/s.
(D) 32 cm/s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo 25 de thi on luyen thpt quoc gia mon vat li co loi giai nam 2022.
🕵 Bạn Trần Phan Lộc trả lời:
Chọn câu (A): −4π cm/s.
Tần số: f=2πω=1⇒λ=vf=321=32 Hz (cm).
Phương trình dao động tại M cách O một khoảng x = 16cm.
uM=4cos(2πt+π6−2πxλ)=4cos(2πt+π6−2π.1632)=4cos(2πt−5π6)(cm).
Phương trình vận tốc tại M: vM=u'M=−8πsin(2πt−5π6) (cm/s).
Vận tốc tại M tại thời điểm t = 2,5 s:
vM=−8πsin(2π.2,5−5π6)=−8πsin(25π6)=−4π(cm/s).
👤 Trần Văn Đức viết:
Chọn C, 3πcm/s.
👤 Nguyễn Văn Thành viết:
Chọn D, 32 cm/s.
👤 Nguyễn Văn Dũng viết:
Chọn B, 0 cm/s.
👤 Trần Văn Lộc viết:
Chọn A, −4π cm/s.
➥ 🗣️ Lê Thị Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ 200 câu thi ôn luyện THPT Quốc gia môn Vật lí có lời giải 2022
👤 Phạm Gia Minh viết:
Chọn A: −4π cm/s.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: