🗣️ Nguyễn Thị Duy hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một đoạn mạch điện xoay chiều gồm R, C nối tiếp. Biết tần số dòng điện qua mạch bằng 50 Hz và các giá trị hiệu dụng UR=30V,UC=40V,I=0,5A. Kết luận nào không đúng?
(A) uC trễ pha 53o với uR
(B) Công suất tiêu thụ P =15W
(C) Điện dung của tụ C=125/πμF.
(D) Tổng trở Z=100Ω.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo 25 de thi on luyen thpt quoc gia mon vat li co loi giai nam 2022.
🕵 Bạn Hoàng Phan Anh trả lời:
Chọn câu (A): uC trễ pha 53o với uR
Tổng trở:
Z=UI=√U2R+U2CI=√302+4020,5=500,5=100Ω
→ A đúng.
Cảm kháng:
ZC=UCI=400,5=80Ω⇒C=1ωZC=12πfZc=12π.50.80=125π(μF)
→ B đúng.
Độ lệch pha:
tanφ=−UCUR=−4030⇒φ=−53° → u trễ pha so với i 1 góc 53o
→ C sai.
Công suất tiêu thụ: P=UIcosφ=IUR=0,5.30=15(W)
→ D đúng.
👤 Bùi Văn Hiệp viết:
Chọn C, Điện dung của tụ C=125/πμF.
👤 Trương Văn Đại viết:
Chọn D, Tổng trở Z=100Ω.
👤 Đỗ Minh Nhựt viết:
Chọn B, Công suất tiêu thụ P =15W
👤 Đặng Anh Đông viết:
Chọn A, uC trễ pha 53o với uR
➥ 🗣️ Nguyễn Thị Duy trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi minh họa môn Vật lí THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (34 đề)
👤 Trần Diệp Dũng viết:
Chọn A: uC trễ pha 53o với uR
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: