🗣️ Nguyễn Thị Nhựt hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Trong nguyên tử Hiđrô, khi electron chuyển động trên quỹ đạo K với bán kính r0=5,3.10−11m thì tốc độ của electron chuyển động trên quỹ đạo đó là
(A) 4,17.105m/s
(B) 4,17.106m/s
(C) 2,19.105m/s
(D) 2,19.106m/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo 25 de thi on luyen thpt quoc gia mon vat li co loi giai nam 2022.
🕵 Bạn Trần Phương Khiêm trả lời:
Chọn câu (D): 2,19.106m/s
Ta có: vn=√ke2mrn với quỹ đạo K ứng với n = 1.
⇒vK=√9.109(1,6.10−19)29,1.10−31.5,3.10−11=2,9.106(m/s)
Đối với chuyển động electron trong nguyên tử
Hiđrô, lực Cu-lông đóng vai trò là lực hướng tâm:
FCL=Fht⇔ke2r2n=mv2nrn⇒vn=√ke2mrn
👤 Nguyễn Minh Hiển viết:
Chọn C, 2,19.105m/s
👤 Trần Anh Công viết:
Chọn D, 2,19.106m/s
➥ 🗣️ Nguyễn Thị Nhựt trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ 200 câu thi ôn luyện THPT Quốc gia môn Vật lí có lời giải 2022
👤 Trần Khánh Linh viết:
Chọn B, 4,17.106m/s
👤 Nguyễn Hải Ngọc viết:
Chọn A, 4,17.105m/s
👤 Trần Trọng Lộc viết:
Chọn D: 2,19.106m/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: