🗣️ Trần Văn Lợi hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một sóng hình sin truyền theo phương Ox từ nguồn O với tần số 20Hz, có tốc độ truyền sóng nằm trong khoảng từ 0,7m/s đến 1m/s. Gọi A và là hai điểm nằm trên Ox, ở cùng một phía so với O và cách nhau 10cm. Hai phần tử môi trường tại A và B luôn dao động ngược pha với nhau. Tốc độ truyền sóng là
(A) 90cm/s
(B) 85cm/s
(C) 100cm/s
(D) 80cm/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo 25 de thi on luyen thpt quoc gia mon vat li co loi giai nam 2022.
🕵 Bạn Nguyễn Thị Luân trả lời:
Chọn câu (B): 85cm/s
Hai điểm dao động ngược pha:
d=(k+0,5)λ=(k+0,5)vf
⇒v=df(k+0,5)=0,1.20(k+0,5)=2(k+0,5)
Theo đề:
0,7≤v≤1⇒0,7≤2(k+0,5)≤1⇒1,5≤k≤2,36⇒k=2
Tốc độ truyền sóng:👤 Lê Thị Kha viết:
Chọn C, 100cm/s
👤 Phạm Thị Vỹ viết:
Chọn D, 80cm/s
👤 Trần Thị Bách viết:
Chọn B, 85cm/s
➥ 🗣️ Trần Văn Lợi trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ 200 câu thi ôn luyện THPT Quốc gia môn Vật lí có lời giải 2022
👤 Lê Thị Khanh viết:
Chọn A, 90cm/s
👤 Hồ Văn Dũng viết:
Chọn B: 85cm/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: