🗣️ Trần Ngọc Minh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
(A) 31 m
(B) 36m
(C) 26m
(D) 40m
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 30 de thi thu thpt quoc gia mon vat li nam 2022 co loi giai.
🕵 Bạn Trần Văn Vĩ trả lời:
Chọn câu (C): 26m
Phương pháp:
Khái niệm cường độ điện hiệu dụng được xây dựng dựa vào tác dụng nhiệt của dòng điện.
Cách giải:
Giả sử nguồn âm đặt tại O, cách tâm hình vuông đoạn d
Hình vuông có chu vi 400m nên mỗi cạnh có chiều dài 100m
Vì có hai vị trí có cường độ âm lớn nhất và bằng nhau nên OA = OB và mức cường độ âm lớn nhất đo được tại A và B, mức cường độ âm nhỏ nhất đo được tại C
Ta có: IA=IB=P4πa2=I0.10L110 (1)
IC=P4π.(100√2 -a√2)2=I0.10L210 (2)
Vì L1=L2+10(dB) ⇒L110=L210+1⇒10L110=10L210.10 (3)
Từ (1,2,3) ta có: (100√2 -a√2)2a2=10⇒a=31m
Vậy khoảng cách từ O đến tâm hình vuông là 50√2 -31√2 =26,9m
.
👤 Lê Trí Thành viết:
Chọn C, 26m
➥ 🗣️ Trần Ngọc Minh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 đề thi thử THPT Quốc gia môn Vật lí năm 2022 có lời giải
👤 Trần Thế Phú viết:
Chọn D, 40m
👤 Phạm Trọng Đức viết:
Chọn B, 36m
👤 Trần Hậu Dũng viết:
Chọn A, 31 m
👤 Trần Thị Phước viết:
Chọn C: 26m
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: