🗣️ Lê Khánh Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một tham gia đồng thời vào hai dao động điều hòa có phương trình x1=4√3cos(10πt) cm và x2=4sin(10πt) cm. Vận tốc của vật khi t=2s là
(A) 125,7 cm/s
(B) –123 cm/s
(C) 120,5 cm/s
(D) 123 cm/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 30 de thi thu thpt quoc gia mon vat li nam 2022 co loi giai.
🕵 Bạn Trần Văn Minh trả lời:
Chọn câu (A): 125,7 cm/s
Phương pháp:
Dao động tổng hợp: x=x1+x2
Phương trình của li độ và vận tốc: {x=A.cos(ωt+φ)v=−ωA.sin(ωt+φ)
Cách giải:
Ta có: {x1=4√3cos(10πt)(cm)x2=4sin(10πt)=4cos(10πt−π2)(cm)
Phương trình dao động tổng hợp: x=x1+x2=8cos(10πt−π6)(cm)
Phương trình vận tốc: v=−80πsin(10πt−π6)(cm/s)
Vận tốc của vật khi t = 2s là: v=−80πsin(10π.2−π6)=40π≈125,7(cm/s)
👤 Phạm Văn Nghĩa viết:
Chọn C, 120,5 cm/s
👤 Trần Văn Vinh viết:
Chọn D, 123 cm/s
👤 Lê Văn Tiến viết:
Chọn B, –123 cm/s
👤 Trần Văn Thiện viết:
Chọn A, 125,7 cm/s
➥ 🗣️ Lê Khánh Phúc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 đề thi thử THPT Quốc gia môn Vật lí năm 2022 có lời giải
👤 Võ Anh Anh viết:
Chọn A: 125,7 cm/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: