🗣️ Đặng Khánh Tài hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Công thoát electron ra khỏi một kim loại là 1,88 eV. Biết h=6,625.10−34Js;1eV=1,6.10−19J và c=3.108m/s. Giới hạn quang điện của kim loại đó là
(A) 0,66.10−19μm.
(B) 0,66 μm
(C) 0,22 μm
(D) 0,33 μm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi minh hoa mon vat li thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,34 de,.
🕵 Bạn Trần Văn Khôi trả lời:
Chọn câu (B): 0,66 μm
Phương pháp:
Công thoát electron của kim loại: A=hcλ0
Cách giải:
Công thoát electron của kim loại đó là:
A=hcλ0⇒1,88.1,6.10−19=6,625.10−34.3.108λ⇒λ=6,6.10−7(m)=0,66(μm).
👤 Trần Văn Anh viết:
Chọn C, 0,22 μm
👤 Phạm Văn Phúc viết:
Chọn D, 0,33 μm
👤 Lê Văn Minh viết:
Chọn B, 0,66 μm
➥ 🗣️ Đặng Khánh Tài trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi minh họa môn Vật lí THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (34 đề)
👤 Phạm Văn Phúc viết:
Chọn A, 0,66.10−19μm.
👤 Đỗ Anh Đức viết:
Chọn B: 0,66 μm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: