🗣️ Nguyễn Hải Phú hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng với khe Y-âng, khoảng cách giữa hai khe: a=1,1mm, khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến màn quan sát D=2m. Chiếu vào 2 khe đồng thời hai bức xạ có bước sóng λ1=0,6μm và λ2 . Trong khoảng rộng L=2,4 cm trên màn đếm được 33 vân sáng, trong đó có 5 vân sáng là kết quả trùng nhau của hai hệ vân. Tínhλ2? Biết hai trong năm vân sáng trùng nhau nằm ở ngoài cùng của trường giao thoa
(A) 0,45μm
(B) 0,75μm
(C) 0,65μm
(D) 0,55μm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: bo de thi minh hoa mon vat li thpt quoc gia nam 2022 co loi giai ,34 de,.
🕵 Bạn Vũ Văn Hoàng trả lời:
Chọn câu (B): 0,75μm
HD: Khoảng vân của bức xạ λ1: i1= λ1.Da=1,2(mm)
Số bức xạ của λ1 trong khoảng rộng L=2,4 cm=24 mm.
Ta có: Li1=20⇒N1=21 vân sáng của λ1
Số bức xạ của λ2 trong khoảng rộng L là N2=33−21+5=17vân sáng
Ta có: L=16.i2⇒i2=1,5(mm)=λ2.Da⇒λ2=0,75μm👤 Trần Văn Phú viết:
Chọn C, 0,65μm
👤 Nguyễn Văn Thành viết:
Chọn D, 0,55μm
👤 Nguyễn Văn Dũng viết:
Chọn B, 0,75μm
➥ 🗣️ Nguyễn Hải Phú trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Bộ đề thi minh họa môn Vật lí THPT Quốc gia năm 2022 có lời giải (34 đề)
👤 Trần Văn Đức viết:
Chọn A, 0,45μm
👤 Nguyễn Hải Đức viết:
Chọn B: 0,75μm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: