🗣️ Trương Thị Phong hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua các điện trở dây nối và ampe kế, ξ=3V;r=1Ω, ampe kế lí tưởng chỉ 0,5A. Giá trị của điện trở R là:
(A) 1Ω
(B) 2Ω
(C) 5Ω
(D) 3Ω
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,nam 2022, de thi thu mon vat li thpt quoc gia co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Lê Hậu Long trả lời:
Chọn câu (C): 5Ω
Phương pháp:
Định luật Ôm đối với toàn mạch: I=ξR+r
Cách giải:
Cường độ dòng điện chạy trong mạch: I=0,5A
Áp dụng định luật Ôm đối với toàn mạch ta có: I=ξR+r⇔0,5=3R+1⇒R=5Ω
.
👤 Phạm Văn Phúc viết:
Chọn C, 5Ω
➥ 🗣️ Trương Thị Phong trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Trần Văn Anh viết:
Chọn D, 3Ω
👤 Lê Văn Minh viết:
Chọn B, 2Ω
👤 Trần Văn Anh viết:
Chọn A, 1Ω
👤 Hoàng Anh Thành viết:
Chọn C: 5Ω
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: