🗣️ Phan Thị Tài hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một vật có khối lượng 0,1kg đồng thời thực hiện hai dao động điều hoà x1=6.cos10t(cm)và x2=A2.cos(10t−π2)(cm). Biết hợp lực cực đại tác dụng vào vật là 1N. Biên độ A2 có giá trị:
(A) 6cm
(B) 5cm
(C) 9cm
(D) 8cm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,nam 2022, de thi thu mon vat li thpt quoc gia co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Trần Trọng Khôi trả lời:
Chọn câu (D): 8cm
Phương pháp:
Biên độ dao động tổng hợp: A=√A21+A22+2A1A2cosΔφ
Hợp lực cực đại tác dụng vào vật: Fmax=kA=mω2A
Cách giải:
Hợp lực cực đại tác dụng vào vật: Fmax=kA=mω2A⇒A=Fmaxmω2=10,1.102=0,1m=10cm
Biên độ của dao động tổng hợp: A2=A21+A22+2A1A2cosΔφ
⇔102=62+A22+2A1A2cosπ2⇔102=62+A22⇒A2=8cm
.
👤 Phạm Thị Phúc viết:
Chọn C, 9cm
👤 Trần Thị Anh viết:
Chọn D, 8cm
➥ 🗣️ Phan Thị Tài trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 đề thi thử THPT Quốc gia môn Vật lí năm 2022 có lời giải
👤 Phạm Thị Phúc viết:
Chọn B, 5cm
👤 Lê Thị Minh viết:
Chọn A, 6cm
👤 Lê Văn Thành viết:
Chọn D: 8cm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: