🗣️ Trần Nhật Anh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Khi bắn hạt α có động năng K vào hạt nhân 147N đứng yên thì gây ra phản ứng 42He+147N→178O+X . Cho khối lượng các hạt nhân trong phản ứng lần lượt là mHe=4,0015u , mN=13,9992u , mO=16,9947u , mX=1,0073u . Lấy 1uc2=931,5MeV . Nếu hạt nhân X sinh ra đứng yên thì giá trị của K bằng
(A) 1,96MeV
(B) 0,37MeV
(C) 1,21MeV
(D) 1,58MeV
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: ,nam 2022, de thi thu mon vat li thpt quoc gia co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Trần Hải Huy trả lời:
Chọn câu (D): 1,58MeV
Phương pháp giải:
Áp dụng định luật bảo toàn động lượng và định luật bảo toàn năng lượng toàn phần: {→ptr=→psKα+ΔE=KO
Với ΔE=(mtr−ms).c2 và p=√2mK
Giải chi tiết:
Ban đầu hạt N đứng yên, nên N có động lượng bằng 0.
Lúc sau, hạt X sinh ra đứng yên, nên X có động lượng bằng 0.
Áp dụng định luật bảo toàn động lượng ta có:
→ptr=→ps⇔→pα=→pO⇒pα=pO
⇔√2mα.K=√2mO.KO⇒KO=417K
Với ΔE=(mtr−ms).c2=(mα+mN−mO−mX).c2
⇒ΔE=(4,0015+13,9992−16,9947−1,0073).931,5
=−1,21MeV
Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng toàn phần
Kα+ΔE=KO⇒K−1,21=417K⇒K=1,58MeV
👤 Trần Văn Phú viết:
Chọn C, 1,21MeV
👤 Lê Anh Thành viết:
Chọn D, 1,58MeV
➥ 🗣️ Trần Nhật Anh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Trần Khánh Dũng viết:
Chọn B, 0,37MeV
👤 Phạm Minh Đức viết:
Chọn A, 1,96MeV
👤 Phạm Thế Tường viết:
Chọn D: 1,58MeV
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: