🗣️ Trần Ngọc Phúc hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một vật có khối lượng m = 200 g gắn vào lò xo dao động điều hòa có đồ thị li độ theo thời gian như hình vẽ: Động năng của vật tại thời điểm t = 0,5 s là
(A) Wđ = 0,125 J.
(B) Wđ = 0,25 J.
(C) Wđ = 0,2 J.
(D) Wđ = 0,1 J.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tuyen tap 30 de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022.
🕵 Bạn Nguyễn Văn Linh trả lời:
Chọn câu (B): Wđ = 0,25 J.
Từ đồ thị: A = 10 cm
Khoảng thời gian từ 0,1 s đến 0,3 s: Δt=0,3−0,1=0,2 s=T2⇒T=0,4 s
Tần số góc: ω=2πT=2π0,4=5π(rad/s)
Tại thời điểm t = 0,5 s vật đang ở li độ x = 0.
Động năng lúc này:
Wđ=W−Wt=12kA2−12kx2=12mω2(A2−x2)=12.0,2.(0,5π)2.(0,1−0)2=0,25 (J)
👤 Trần Phương Phú viết:
Chọn C, Wđ = 0,2 J.
👤 Nguyễn Gia Thành viết:
Chọn D, Wđ = 0,1 J.
👤 Nguyễn Hải An viết:
Chọn B, Wđ = 0,25 J.
➥ 🗣️ Trần Ngọc Phúc trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tuyển tập 30 đề thi THPT quốc gia môn Vật lý năm 2022
👤 Trần Khánh Nguyên viết:
Chọn A, Wđ = 0,125 J.
👤 Nguyễn Trí Dũng viết:
Chọn B: Wđ = 0,25 J.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: