🗣️ Trần Thị Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Cho đoạn mạch xoay chiều gồm điện trở R=100Ω, tụ điện C=10−4π(F) và cuộn cảm thuần L=2π(H) mắc nối tiếp. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp u=200cos(100πt)(V). Cường độ hiệu dụng trong mạch là
(A) 1,4
(B) 2
(C) 0,5
(D) 1
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tuyen tap 30 de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022.
🕵 Bạn Phạm Gia Lộc trả lời:
Chọn câu (D): 1
Cảm kháng: ZL=ωA=100π.2π=200Ω; dung kháng: ZC=1ωC=1100π.10−4π=100Ω.
Tổng trở: Z=√R2+(ZL−ZC)2=√1002+(200−100)2=100√2Ω.
Hiệu điện thế hiệu dụng: U=U0√2=200√2=100√2(V)
Cường độ hiệu dụng I=UZ=100√2100√2=1(A)
👤 Lê Khánh Minh viết:
Chọn C, 0,5
👤 Phạm Hải Phúc viết:
Chọn D, 1
➥ 🗣️ Trần Thị Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tuyển tập 30 đề thi THPT quốc gia môn Vật lý năm 2022
👤 Trần Minh Anh viết:
Chọn B, 2
👤 Phạm Anh Phúc viết:
Chọn A, 1,4
👤 Trương Diệp Thành viết:
Chọn D: 1
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: