🗣️ Phạm Thị Đức hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Thí nghiệm Y−âng về giao thoa ánh sáng. Khoảng cách giữa hai khe là 1 mm, màn quan sát đặt song song với mặt phẳng chứa hai khe và cách hai khe 2 m. Chiếu sáng hai khe bằng ánh sáng trắng có bước sóng 0,4μm≤λ≤0,75μm. Bước sóng lớn nhất của các bức xạ cho vân tối tại điểm N trên màn, cách vân trung tâm 12 mm là
(A) 0,735μm
(B) 0,685μm.
(C) 0,705μm.
(D) 0,735μm.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tuyen tap 30 de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022.
🕵 Bạn Lê Hậu Lộc trả lời:
Chọn câu (C): 0,705μm.
Bước sóng của bức xạ cho vân tối tại vị trí x:
x=(k+0,5).λDa⇒λ=ax(k+0,5).D=1.12(k+0,5).2=6k+0,5(μm).
Cho λ vào điều kiện bước sóng của ánh sáng trắng:
λd≤λ≤λt⇒0,4≤6k+0,5≥0,75⇒7,5≤k≤14,5⇒k={8;...14}.
Trong các bước sóng của các bức xạ cho vân tối tại M, bước sóng ứng với k = 8 là bước sóng dài nhất (λ càng lớn khi k càng nhỏ) là: λmax=68+0,5=0,705μm.
👤 Phạm Thị Dũng viết:
Chọn C, 0,705μm.
➥ 🗣️ Phạm Thị Đức trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tuyển tập 30 đề thi THPT quốc gia môn Vật lý năm 2022
👤 Trần Thị Lộc viết:
Chọn D, 0,735μm.
👤 Lê Thị Đức viết:
Chọn B, 0,685μm.
👤 Trần Thị Thành viết:
Chọn A, 0,735μm
👤 Trần Văn Sang viết:
Chọn C: 0,705μm.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: