🗣️ Nguyễn Thị Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Đặt điện áp u=200√2cos(ωt)V, với ω không đổi, vào hai đầu đoạn mạch AB gồm đoạn mạch AM chứa điện trở thuần 300 Ω mắc nối tiếp với đoạn mạch MB chứa cuộn dây có điện trở 100 và có độ tự cảm L thay đổi được. Điều chỉnh L để điện áp uMB ở hai đầu cuộn dây lệch pha cực đại so với điện áp u thì khi đó công suất tiêu thụ điện của đoạn mạch MB là
(A) 100 W.
(B) 80 W.
(C) 20 W.
(D) 60 W.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: tuyen tap 30 de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022.
🕵 Bạn Trần Hậu Dũng trả lời:
Chọn câu (C): 20 W.
Ta có:
tan(φMB−φ)=tanφMB−tanφ1+tanφMBtanφ=ZLr−ZLR+r1−ZLrZLR+r=ZL(100)−ZL(300)+(100)1−ZL(100)ZL(300)+(100)=300zl40000+Z2L.(φMB−φ)max→[tan(φMB−φ)]max→ZL=√(40000)=200 Ω.
→ Công suất tiêu thụ trên MB.
PMB=U2(R+r)2+Z2L=(200)2[(300)+(100)]2+(200)2(100)=20 W.
👤 Trần Thị Đức viết:
Chọn C, 20 W.
➥ 🗣️ Nguyễn Thị Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Tuyển tập 30 đề thi THPT quốc gia môn Vật lý năm 2022
👤 Nguyễn Thị Dũng viết:
Chọn D, 60 W.
👤 Nguyễn Thị Thành viết:
Chọn B, 80 W.
👤 Trần Thị Phú viết:
Chọn A, 100 W.
👤 Nguyễn Văn Huy viết:
Chọn C: 20 W.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: