🗣️ Trần Hậu Minh hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Hai đoạn mạch X và Y là các đoạn mạch điện xoay chiều không phân nhánh. Nếu mắc đoạn mạch X vào điện áp xoay chiều u=U0cos(ωt) thì cường độ dòng điện qua mạch chậm pha π/6 so với điện áp giữa hai đầu đoạn mạch, công suất tiêu thụ trên X khi đó là P1=250√3 W. Nếu mắc nối tiếp hai đoạn mạch X và Y rồi mắc chúng vào điện áp xoay chiều như trường hợp trước thì điện áp giữa hai đầu của đoạn mạch X và đoạn mạch Y vuông pha với nhau. Công suất tiêu thụ trên X lúc này là P2=90√3 W. Công suất tiêu thụ trên Y và hệ số công suất của cả đoạn mạch X và Y nối tiếp là:
(A) 150√3 W; 0,92
(B) 150 W; 0,50
(C) 120√3 W; 0,86
(D) 120 W; 0,92
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thpt quoc gia mon vat ly nam 2022 chon loc, co loi giai ,30 de,.
🕵 Bạn Dương Văn Hiển trả lời:
Chọn câu (D): 120 W; 0,92
Đoạn mạch X (có tính cảm kháng) và ta xem như ZXLC≡ZL
⇒ZX=√R2X+Z2XLC=√R2X+Z2L.; Theo đề: φX=π6.
-Lúc đầu φX=π6. Chuẩn hóa cạnh: RXZX=cosπ6=√32RX=√3→ZX=2;ZL=1.
Theo đề: P1X=U2RXcos2φx⇔250√3=U2√3(√32)2=>U2=1000.
-Lúc sau: →UX⊥→UY. Vẽ giản đồ vec tơ và chuẩn hóa cạnh tỉ lệ:
{Z2Y=R2Y+Z2C;ZCZY=cosπ6=√32=>ZC=√32ZY{=>ZC=√3RY.
( Hoặc dùng: RYZC=tanπ6=1√3=>ZC=√3RY)
Ta có: P2X=U2Z2RX
Theo đề: P2X=U2RX(RX+RY)2+(ZL−ZC)2⇔90√3=1000.√3(√3+RY)2+(1−√3RY)2=>RY=43;ZC=43√3
Công suất tiêu thụ trên Y:
PY=U2Z2RY=U2RY(RX+RY)2+(ZL−ZC)2=100043(√3+43)2+(1−43√3)2=120W.
Độ lệch pha giữa u và i lúc này và hệ số công suất của cả đoạn mạch:
cosφ=RX+RY√(RX+RY)2+(ZL−ZC)2=√3+43√(√3+43)2+(1−43√3)2=4+3√310=0,9196152423=0,92=>φ=23013=2307'=0,40369 rad
👤 Phạm Thị Tài viết:
Chọn C, 120√3 W; 0,86
👤 Trần Thị Phong viết:
Chọn D, 120 W; 0,92
➥ 🗣️ Trần Hậu Minh trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này Năm2022 Đề thi thử môn Vật lý THPT Quốc gia có lời giải (30 đề)
👤 Lê Thị Trí viết:
Chọn B, 150 W; 0,50
👤 Trần Thị Nhân viết:
Chọn A, 150√3 W; 0,92
👤 Nguyễn Thị Lộc viết:
Chọn D: 120 W; 0,92
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: