🗣️ Phạm Ngọc Toàn hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Con lắc lò xo gồm một lò xo độ cứng k = 100N/m gắn với một vật nhỏ đang dao động điều hòa với phương trình x = 10cos(20πt)cm. Khi công suất của lực hồi phục đạt cực đại thì li độ của vật là
(A) ±5√3cm
(B) 5√2cm
(C) 2cm
(D) 5cm
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thu thpt quoc gia mon vat li cuc hay co loi giai chi tiet.
🕵 Bạn Trần Văn Quang trả lời:
Chọn câu (B): 5√2cm
Công suất lực hồi phục:
Pph = Fph.v = kA.cos(ωt + φ)ωAsin(ωt + φ)=kωA2sin(2ωt + 2φ)2⇒Pph max⇔sin(2ωt + 2φ)=1⇒cos(ωt + φ)=1√2
Li độ của vật 101√2=5√2cm
👤 Trần Văn Lộc viết:
Chọn C, 2cm
👤 Lê Văn Phú viết:
Chọn D, 5cm
👤 Phạm Văn Dũng viết:
Chọn B, 5√2cm
➥ 🗣️ Phạm Ngọc Toàn trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 Đề thi thử thpt quốc gia môn Vật Lí 2020 cực hay nói lời giải chi tiết
👤 Lê Văn Đức viết:
Chọn A, ±5√3cm
👤 Lê Văn Kiên viết:
Chọn B: 5√2cm
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: