🗣️ Trần Thị Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Trong một thí nghiệm giao thoa sóng nước, hai nguồn A và B cách nhau 16m, dao động theo phương vuông góc với mặt nước, cùng biên độ, cùng pha, cùng tần số 50 Hz. Điểm M nằm trên mặt nước và nằm trên đường trung trực của AB cách trung điểm O của AB một khoảng nhỏ nhất bằng 4√5 cm luôn dao động cùng pha với O. Tốc độ truyền sóng trên mặt nước bằng
(A) 2 m/s
(B) 4 m/s
(C) 6 m/s
(D) 8 m/s
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thu thpt quoc gia mon vat li cuc hay co loi giai chi tiet.
🕵 Bạn Phạm Trọng Dũng trả lời:
Chọn câu (A): 2 m/s
Giả sử hai nguồn có phương trình dao động u=Acosωt
Gọi d là khoảng cách từ M tới 2 nguồn, phương trình sóng tại M là: uM=2Acos(ωt−2πdλ)
Phương trình sóng tại O là: uO=2Acos(ωt−πABλ)
Độ lệch pha giữa chúng Δφ=2πλ(d−AB2)
Để M và O cùng pha thì:
Δφ=2πλ(d−AB2)=2kπ⇒d=kλ+AB2(k=1,2,...)
Vì M gần O nhất ứng với k=1
⇒d=kλ+AB2√OM2+AB24=12cm⇒λ=4cm
Tốc độ truyền sóng v=λf=200cm/s=2m/s
👤 Lê Khanh Minh viết:
Chọn C, 6 m/s
👤 Phạm Liêm Phúc viết:
Chọn D, 8 m/s
👤 Trần Hậu Anh viết:
Chọn B, 4 m/s
👤 Phạm Trọng Phúc viết:
Chọn A, 2 m/s
➥ 🗣️ Trần Thị Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 Đề thi thử thpt quốc gia môn Vật Lí 2020 cực hay nói lời giải chi tiết
👤 Trần Thị Phú viết:
Chọn A: 2 m/s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: