🗣️ Nguyễn Thị Tiến hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một con lắc đơn có chiều dài l=1m, vật nặng có khối lượng m=100√3g, tích điện q=10−5C. Treo con lắc đơn trong một điện trường đều có phương vuông góc với vecto →g và độ lớn E=105V/m. Kéo vật theo chiều của vecto cường độ điện trường sao cho góc tạo bởi giữa dây treo và vecto →g là 75o thả nhẹ để vật chuyển động. Lấy g =10m/s2. Lực căng cực đại của dây treo là:
(A) 3,17 N
(B) 2,14 N
(C) 1,54 N
(D) 5,54 N
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thu thpt quoc gia mon vat li cuc hay co loi giai chi tiet.
🕵 Bạn Trần Khanh Lộc trả lời:
Chọn câu (A): 3,17 N
Ta xem con lắc chuyển động trong trường hợp lực biểu kiến với gbk=√g2+(qEm)2=20√3(m/s2)
Vị trí cân bằng bây giờ lệch khỏi vị trí cân bằng cũ một góc α sao cho an=qEmg=1√3⇒α=30°
⇒Tmax=mgbk(3−2cosα0) với α0=45° ta thu được Tmax=3,17(N)
👤 Phạm Thị Phúc viết:
Chọn C, 1,54 N
👤 Trần Thị Anh viết:
Chọn D, 5,54 N
👤 Lê Thị Minh viết:
Chọn B, 2,14 N
👤 Trần Thị Anh viết:
Chọn A, 3,17 N
➥ 🗣️ Nguyễn Thị Tiến trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 Đề thi thử thpt quốc gia môn Vật Lí 2020 cực hay nói lời giải chi tiết
👤 Trần Thị Thành viết:
Chọn A: 3,17 N
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: