🗣️ Trần Văn Hưng hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Một vật dao động theo phương trình x=5cos(5πt−π3) (cm) t tính bằng s). Kể từ t=0, thời điểm vật đi qua vị trí có li độ x=−2,5 cm lần thứ 2017 là:
(A) 401,6 s
(B) 403,4 s
(C) 401,3 s
(D) 403,5 s.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: de thi thu thpt quoc gia mon vat li cuc hay co loi giai chi tiet.
🕵 Bạn Phạm Thị Phúc trả lời:
Chọn câu (B): 403,4 s
Chọn đáp án B
Chu kì T=2πω=2π5π=0,4(s)
Thời điểm t=0 thì: x0=2,5cm=A2 và v0>0 (do φ=π3<0)
Một chu kì vật qua x=−2,5cm=−A2 được 2 lần
Xét tỉ số 20172=1008,5⇒ sau 1008T vật đã qua x=−A2 được 2016 lần ồi lại về vị trí x0=A2
Để đi qua x=−A2 được 2017 lần thì vật phải tiếp tục đi thêm Δt như hình vẽ.
Do đó, thời gian để đi được 2017 lần qua x=−A2 là: t=1008T+Δt
Theo phân bổ thời gian ta có Δt=T4+T6+T12=T2⇒t=1008T+T2=403,4(s)
👤 Trần Trọng Anh viết:
Chọn C, 401,3 s
👤 Lê Hậu Minh viết:
Chọn D, 403,5 s.
👤 Phạm Trí Phúc viết:
Chọn B, 403,4 s
➥ 🗣️ Trần Văn Hưng trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 30 Đề thi thử thpt quốc gia môn Vật Lí 2020 cực hay nói lời giải chi tiết
👤 Lê Thế Minh viết:
Chọn A, 401,6 s
👤 Lê Thị Dũng viết:
Chọn B: 403,4 s
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: