🗣️ Võ Thị Thành hỏi: Cho mình hỏi một câu Trắc nghiệm ôn thi THPT trong sách bài tập
Mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động 20 V và điện trở trong 4 Ω. Mạch ngoài có hai điện trở R1 = 5 Ω và biến trở R2 mắc song song nhau. Để công suất tiêu thụ trên R2 cực đại thì giá trị của R2 bằng
(A) 2 Ω.
(B) 10/3 Ω.
(C) 3 Ω.
(D) 20/9 Ω.
👩 Đánh giá của giáo viên: Câu này dễ, mức độ biết.
🔑 Chủ đề: 20 de thi thu thpt quoc gia mon vat li cuc hay co loi giai moi nhat.
🕵 Bạn Phạm Phan Dũng trả lời:
Chọn câu (D): 20/9 Ω.
+ Điện trở tương đương mạch ngoài
R12=R1R2R1+R2=5R2R2+5 Ω
+ Điện áp hai đầu đoạn mạch chứ hai điện trở
U12=I12R12=ξR12+rR12=100R9(R2+209).
=> Công suất tiêu thụ trên R2:P2=U2R2=100292(√R2+209√R2)2→P2max khi R2=209Ω
👤 Nguyễn Văn Huy viết:
Chọn C, 3 Ω.
👤 Trần Văn Huy viết:
Chọn D, 20/9 Ω.
➥ 🗣️ Võ Thị Thành trả lời: Cảm ơn bạn, câu này hình như có trong file doc này 20 đề thi thử thpt quốc gia môn Vật lí cực hay có lời giải mới nhất
👤 Trần Văn Huy viết:
Chọn B, 10/3 Ω.
👤 Nguyễn Thị Huy viết:
Chọn A, 2 Ω.
👤 Lê Văn Lộc viết:
Chọn D: 20/9 Ω.
Gửi bạn các file hữu ích đi kèm câu hỏi: